June 17, 2021

Uhuru hauna Mipaka

THRDC yateta na Profesa Kabudi

Spread the love

 

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za Binadamu Tanzania (THRDC), umekutana na Waziri wa Katiba na Sheria, Profesa Palamagamba Kabudi kwa lengo la kufahamiana na kujadili jinsi ya kutatua changamoto ambazo wanakutana nazo katika majukumu yao. Anaripoti Danson Kaijage, Dodoma … (endelea).

THRDC ikiongozwa na Mratibu wake, Onesmo Ole Ngurumwa, ulikutana na Profesa Kabudi, jana Alhamisi, tarehe 3 Juni 2021, katika ukumbi wa wizara hiyo, eneo la mji wa kiserikali Mtumba, mkoani Dodoma.

Ole ngurumwa alisema, pamoja na serikali kuwa pamoja na mtandao huo lakini bado kuna changamoto ambazo wanakutana nazo.

Alisema pamoja na serikali kutambua mchango mkubwa wa kutetea haki za binadamu, bado wakati mwingine utetezi huo unaonekana kuwa kama kazi zinazofanyika zina mle3ngo wa kisiasa jambo ambalo siyo kweli.

Alisema lengo kubwa la mtandao huo ni kuwatetea watu ambao wanahitaji kupata haki zao sambamba na kushirikiana na Serikali katika kutekeleza majukumu yake.

“Kazi kubwa ya mtandao huu ni kuhakikisha kazi kubwa za utetezi zinalindwa na kutetea haki za binadamu,kujenga uhusiano na kuboresha ugo wa hari za binadamu kimataifa,” alisema Olengurumo.

Aidha alisema, kuna changamoto nyingine ni pamoja na sheria zinazotungwa zinazokuwa kikwazo wakati wa utendaji kazi kwa mtandao huo ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya sheria inayomtaka mtu kweda mahakamani kudaii haki pale anapoona katiba imevunjwa.

Kutokana na hali hiyo, mtandao huo umetoa mapendekezo kadhaa ikiwa ni pamoja na kurekebisha baadhi ya vifungu vya sheria.

Mtandao huo umeyataja mapendekezo hayo kuwa ni pamoja na kurekebisha vifungu vya sheria vinavyozuia haki za kimsingi za kibinadamu, pamoja na haki ya usawa mbele ya sheria.

“Kuhusu AZAKi na watu binafsi kufuata haki kupitia mashtaka ya umma, Marekebisho yanapaswa kufanywa ili kufanya karibu makosa yote haswa yale yaliyo chini ya
Sheria ya Udhibiti wa Makosa ya Kiuchumi na Kupangwa hupatikana, kama ilivyo nchini Kenya.”

“Mahakama inapaswa kupewa mamlaka ya kukataa dhamana chini ya hali ya kipekee. Kwa mfano, ambapo mtuhumiwa ameruka dhamana hapo awali, na hii inapaswa kufanywa kwa kesi na msingi wa kesi.”

“Haki ya dhamana inatokana na dhana ya kanuni ya kutokuwa na hatia, ambayo ni muhimu
kanuni katika usimamizi wa haki ya jinai na ulinzi wa haki za binadamu, haswa haki ya uhuru na usalama wa kibinafsi.

“Kwa hivyo inapaswa kulindwa kwa kiwango kikubwa inawezekana na mahakama za sheria zinapaswa kufanya uamuzi wa mwisho juu ya dhamana kulingana na viwango vya kimataifa, mazoea bora na hali ya kesi fulani.”

“Wizara ya Katiba na Sheria inapaswa kuunda chombo cha usimamizi wa polisi kwa
kuhakikisha na kukuza uwajibikaji katika utekelezaji wa sheria, hii ni pamoja na kushikilia
kuwajibika maafisa wa Polisi wakifanya mateso, kukamata holela na kuwashikilia watuhumiwa bila kuwapeleka kortini ndani ya muda uliowekwa kisheria,” alisema Ole Ngurumwa.

“Uangalizi mwili pia utasaidia katika kuwawajibisha maafisa wa polisi wanaohusika na ufisadi wakati wa kuchunguza kesi za mauaji na ukeketaji wa sehemu za mwili za watu wenye ualbino.

“Kumbuka mauaji ya hivi karibuni na ukeketaji wa mtoto mwenye ualbino huko Uyui Tabora mnamo Mei 2021 ,11, hakuna mnunuzi halisi ambaye hajafunuliwa tangu 2006 wakati vitendo hivi vilianza kuwa iliripotiwa.

“AZAKi na mamlaka za serikali zinapaswa kuongeza ushirikiano na ushirikiano kwa wote
mambo yanayoathiri ustawi wa AZAKi na shughuli zao, pamoja na kutunga sheria na
kanuni.

“Uhusika wa wadau katika kutunga sheria imethibitisha kusababisha kutungwa
nzuri na rahisi kutekeleza sheria, kama vile Sheria ya Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009,” alisema Ole Ngurumwa.

“Ni muhimu, kwa hivyo kwa AZAKi kuhusika kikamilifu na kikamilifu inapofikia kutungwa kwa sheria na kanuni zinazowaathiri.”

“Kurekebisha sheria zote zinazozuia na kuathiri kazi za NGOs na watetezi wa haki za binadamu katika Tanzania.”

“Kuondoa vikwazo vya jinai katika sheria zinazosimamia NGOs. THRDC inatoa wito kwa
Serikali kuondoa vifungu vinavyotoa vikwazo vya jinai kwa watu binafsi ndani AZAKi kulingana na viwango vya kimataifa juu ya uhuru wa kujumuika.”

“Katika kesi ya jinai sheria, sheria zinazotoa vikwazo vya jinai kama vile Kanuni ya Adhabu, inapaswa kuendelea kuomba na tayari zinatosha. Kuweka vikwazo vya uhalifu kwa sheria za AZAKi na kanuni zinaweza kusababisha hofu na kutofaulu kufanya shughuli za AZAKi” amesema Ole Ngurumwa.

Kwa upande wake, Profesa Kabudi amesema, serikali inatambua umuhimu wa Asasi za utetezi wa haki za binadamu na wanatambua kuwa wapo kwa ajili ya kushirikiana na Serikali.

“Serikali kwa kupitia Wizara ya Katiba na Sheria, imekuwa ikishiriki kwenye mikutano ya Kimataifa na kikanda ya Haki za Binadamu na Haki za watu kama Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu na Kamisheni ya Afrika ya Haki za Binadamu na watu kwa Ngazi ya Vikao vya Mawaziri na Vikao vya wataaluma,” alisema Prof.Kabudi.

Pamoja na mambo mengine, Prof Kabudi alisema, Serikali imeahidi na kuzingatia mfumo wa kulinda haki za binadamu kwa mtu mmoja, makundi na jamii kwa jumla.

Profesa Kabudi aliupongeza mtandao wa watetezi wa haki za binadamu kwa kufanya kazi kwa ukaribu pamoja na kuwa na mawazo ya kutaka kushiriki kikamilifu mpango wa maendeleo ya taifa.

error: Content is protected !!