Friday , 3 February 2023
Home Gazeti Habari za Siasa Bunge laiagiza Serikali idhibiti mianya ubadhirifu wa fedha za halmashauri
Habari za Siasa

Bunge laiagiza Serikali idhibiti mianya ubadhirifu wa fedha za halmashauri

Katibu Mkuu wa Bawacha, Grace Tendega
Spread the love

 

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), limeiagiza Serikali isimamie mapato na matumizi ya halmashauri nchini, ili kudhibiti upotevu wa fedha za umma. Anaripoti Mwandishi Wetu, Dodoma … (endelea).

Kamati hiyo ilitoa agizo hilo juzi tarehe 17 Februari, 2022 bungeni jijini Dodoma kuhusu uchambuzi wa taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), kwa hesabu zilizokaguliwa za Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2020.

Ni baada ya uchambuzi wa LAAC, kubaini mapungufu katika mifumo ya ukusanyaji mapato na matumizi ya halmashauri.

Taarifa hiyo ya LAAC, iliyotolewa na Mwenyekiti wake, Grace Tendega, imedai kuna ujanja unaofanyika katika mifumo ya kielektroniki ya kukusanya na kutunza kumbukumbu za mapato, kitendo kinachoathri nia ya Serikali kuongeza ufanisi katika zoezi hilo.

Kufuatia dosari hizo, LAAC imeishauri Serikali iimarishe usalama na udhibiti wa miamala katika mfumo wa mapato (LGRCIS), ikidiwa kuna mianya inayoruhusu ubadhirifu kwa njia ya mtandao katika mashine za kukusanyia mapato (POS).

Agizo hilo lilitolewa na LAAC, baada ya uchambuzi wake juu ya ukaguzi wa CAG kwa mwaka wa fedha wa 2020, kubaini kuna miamala ya fedha kiasi cha Sh. 4.5 bilioni, ilifutwa baadhi ya halmashauri kinyume na utaratibu.

“CAG amebaini na kamati imethibitisha kuwa, katika baadhi ya halmashauri, miamala ya makusanyo hufutwa au hurekebishwa, bila ya kuwapo kwa uthibitisho kwamba ilikosewa. Katika mwaka wa Fedha 2019/20, jumla ya Sh. 4.5 bilioni, zilifutwa kwenye mfumo kwa utaratibu hu ambao Kamati haikubali,’ ilisema taarifa ya LAAC.

Taarifa hiyo imetaja halmashauri zilizohusika katika ufutwaji wa miamala hiyo bila uthibitisho, ikiwemo Halmashauri ya Wilaya ya Siha (Sh. 624.2 milioni), Tunduru (Sh. 1.2 bilioni), Nanyumbu (Sh. 497 milioni), Kilindi (Sh. 320 milioni) na Liwale (Sh. 258 milioni).

Pia, LAAC iliitaka Serikali ipige marufuku vitendo vya baadhi ya halmashauri kukusanya fedha za mapato kisha kuzituma bila ya kuzipeleka benki, ambvyo vinasbabaisha fedha hizo kutobainika katika mifumo ya kielektroniki ya mapato (LGRCIS) na matumizi (EPICOR/MUSE).

“Kwa mujibu wa taarifa ya CAG , jumla ya Shilingi 18.769 bilioni zilizokusanywa katika halmashauri mbalimbali, zilitumika kabla ya kupelekwa benki katika mwaka wa fedha 2019/20,” ilisema taarifa ya LAAC.

Kamati hiyo ya Bunge, ilitaja Halmashauri za Wilaya zilizoguswa na hoja hiyo, ambazo ni Kaliua (Sh. 183.2 milioni), Uyui (Sh. 383.4 milioni), Siha (Sh. 112.5 milioni), Itilima (Sh. 54.9 milioni), Chalinze (Sh. 25.2 milioni) na Manispaa ya Temeke (Sh. 344 milioni).

1 Comment

  • Ripoti ya 2020. Je wahusika walichukuliwa hatua za kisheria? Kila mwaka tunarudia hadithi hii ya Alfu Leila. Hakuna kinachofanyika

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Related Articles

Habari za Siasa

Vijana ACT-Wazalendo Dar wampa tano Rais Samia

Spread the love  NGOME ya Vijana ya Chama cha ACT-Wazalendo, kimempongeza Rais...

Habari za Siasa

ACT-Wazalendo yaiangukia Serikali kunusuru wananchi Liwale, Nachingwea

Spread the love  CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimeitaka Serikali kuchukua hatua za haraka...

Habari za SiasaTangulizi

Vigogo wanaokwamisha mradi Liganga na Mchuchuma kitanzani

Spread the love  NAIBU Spika wa Bunge, Mussa Zungu, watu wanaokwamisha utekelezaji...

Habari za Siasa

Gridi ya Taifa kufumuliwa kukabiliana na katizo la mgao wa umeme

Spread the love  WAZIRI wa Nishati, Januari Makamba, amesema Serikali ina mpango...

error: Content is protected !!