Mahindi yakiwa shambani
Mahindi yakiwa shambani

Wakulima Morogoro watoa kilio chao kwa Serikali

WAKULIMA wadogo mkoani Morogoro wameiomba Serikali kuangalia uwezekano wa kuyashauri makampuni ya mbolea kupunguza kipimo cha mifuko ya mbolea ambacho watamudu kununua ili kuwawezesha kulima kilimo chenye ubora. Anaripoti Christina Haule … (endelea).

Wakulima hao wameomba Serikali kuzungumza na makampuni hayo ya mbolea ikiwezekana wafunge mifuko ya kila 10 ya mbolea badala ya ile ya kilo 50 kama iliyozoeleka na makampuni hayo.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake, mkulima kutoka kata ya Kibati wilayani Mvomero mkoani hapa, Anna Mushi amesema kilimo kwa wakulima wadogo kimekuwa kigumu kutokana na mbolea ya kupandia na ya kukuzia kuuzwa kwa bei ya juu.

Aidha amesema katika msimu wa mwaka jana walifanikiwa kuvuna mazao ya kutosha kutokana na kupata mbolea katika ujazo wa hadi kuanzia kg 5 za kupima ambapo mpango ulioletwa na Serikali kwa sasa umewafanya mahindi yao kutoonekana kukua vizuri baada ya mengi ya mahindi shambani kuwa ya rangi ya njano huku yakiwa hayajabeba vizuri.

Amesema, akiwa mkulima wa heka moja katika msimu wa kilimo wa mwaka jana alifanikiwa kuvuna magunia 15 yanayomsaidia hadi sasa kwa chakula na kujikimu na familia yake baada ya kuweka mbolea aliyoipata kwa bei rahisi lakini kwa mwaka huu ameshindwa kutokana na kupanda kwa bei ya mbolea.

Naye  mmoja wa wauzaji pembejeo za kilimo kwa bei ya jumla na rejareja mkoani hapa, Mkurugenzi wa Kampuni ya ETG Inputs Ltd, Pratik Patel amewashauri wakulima kufuata ushauri wa wataalamu wakati wa kununua madawa ya kuulia wadudu pindi mazao yao yanaposhambuliwa na wadudu shambani  ili waweze kuokoa mazao na kuzalisha kwa tija.

Patel amesema kuwa wakulima wamekuwa wakipata hasara pindi kunapotokea mlipuko wa magonjwa katika mazao kutokana na kushindwa kunununua madawa sahihi ya kuuwa wadudu kutoka kwenye maduka ama makampuni yaliyosajiliwa .

Amesema kwa sasa wanauza mbolea kwa kufuata bei elekezi iliyotolewa na Serikali ambayo kwa mfuko wa kg 50 wanauza kwa sh 51,300 kwa mbolea ya kukuzia wakati hapo nyuma waliuza kwa sh 38,000 hadi 40,000.

Patel amesema, ni vema serikali ikapunguza gharama hizo za uuzaji wa mbolea ili wakulima wa hali ya chini waweze kununua kwa rejareja na kuweza kupata .

“Serikali ione ni namna gani ya kuwasaidia wakulima wa hali ya chini ili waweze kupata mbolea kwa rejareja kwa kuruhusu hata kuanzia kilo tano kwani ndio kundi kubwa la wakulima hasa wadogo walipo” amesema Patel.

Amesema wakulima wadogo kushindwa kumudu gharama za kununua mbolea ukilinganisha na wale wenye mashamba nakubwa imetokana na gharama kubwa ya mbolea iliyopo kwa sasa baada ya kupanda ukilinganisha na kipindi cha mwaka Jana.

Hata hivyo aliwashauri wakulima wadogo hasa wa majumbani kujenga utamaduni wa kununua madawa ya wadudu waharibifu wa mazao yakiwemo ya jamii ya mikunde kufuatia wakulima wengi kudai kutopata mazao hayo kwa mwaka huu.

Amesema madawa ya kuulia wadudu waharibifu yanapatikana kwenye maduka yaliyothibitishwa kwa bidhaa hizo kwa bei rahisi ambapo waone umuhimu wa kununua ili waweze kujikimu katika familia zao.

WAKULIMA wadogo mkoani Morogoro wameiomba Serikali kuangalia uwezekano wa kuyashauri makampuni ya mbolea kupunguza kipimo cha mifuko ya mbolea ambacho watamudu kununua ili kuwawezesha kulima kilimo chenye ubora. Anaripoti Christina Haule … (endelea). Wakulima hao wameomba Serikali kuzungumza na makampuni hayo ya mbolea ikiwezekana wafunge mifuko ya kila 10 ya mbolea badala ya ile ya kilo 50 kama iliyozoeleka na makampuni hayo. Akizungumza kwa niaba ya wenzake, mkulima kutoka kata ya Kibati wilayani Mvomero mkoani hapa, Anna Mushi amesema kilimo kwa wakulima wadogo kimekuwa kigumu kutokana na mbolea ya kupandia na ya kukuzia kuuzwa kwa bei ya juu. Aidha amesema…

Review Overview

User Rating: Be the first one !
0

About Christina Haule

Visit Us On FacebookVisit Us On TwitterVisit Us On Youtube